Trong lúc làm việc sơ ý làm rơi vỡ đĩa. Liệu có bị bồi thường không?

2017.03.16 update
  • Mail
Nếu bạn làm thêm ở các cửa hàng ăn uống thì rất dễ xảy ra những trường hợp làm vỡ cốc đĩa của cửa hàng. Trong lúc làm việc nếu làm hỏng đồ vật thì dù bạn đi làm thêm cũng phải chịu trách nhiệm và phải bồi thường cho nhà hàng? Chúng tôi sẽ giới thiệu các phương án giải quyết.
Cốc bị vỡ

Đầu tiên hãy nói chuyện với họ

Nếu bạn làm vỡ đĩa ở cửa hàng ăn uống trong lúc làm thêm, về nguyên tắc thì không có bất cứ quy định nào nói rằng bạn phải đền toàn bộ số tiền đó cả. Tuy nhiên, nếu bạn làm vỡ toàn bộ số đĩa của cửa hàng, hay một số lượng lớn đủ làm ảnh hưởng đến kinh doanh của cửa hàng hay là trò đùa cố ý thì rất có thể sẽ bị phía nhà hàng yêu cầu bồi thường.

Nếu bạn làm hư hại đồ vật của cửa hàng, trước tiên hãy giải thích tại sao lại làm hỏng nó. Hầu hết có thể giải quyết tình huống này nhờ cuộc nói chuyện.

Cho dù thế bạn vẫn bị bắt bồi thường toàn bộ số tiền?

Chỉ những trường hợp dưới đây, bạn có khả năng cao sẽ bị nhà hàng đòi bồi thường toàn bộ số tiền.

1. Cố ý làm hỏng
2. Dù đã bị nhắc nhở rất nhiều lần, nhưng vẫn tiếp tục làm hỏng do lỗi của bản thân

Nếu bạn đang làm một công việc có tính chất thông thường thì hầu như là không rơi vào 2 trường hợp trên. Đặc biệt, nếu làm ở cửa hàng ăn thì rất khó để tránh 100% việc làm vỡ cốc, đĩa của cửa hàng. Bên phía nhà hàng có thể cũng có các biện pháp ngăn chặn nguy hiểm như bảo quản các đồ đạc đắt tiền, giáo dục nhân viên để có một môi trường làm việc an toàn, để giảm bớt những thiệt hại xảy ra xuống mức thấp nhất có thể. Ở tòa án cũng vậy, người ta thường rất hạn chế việc truy cứu trách nhiệm bồi thường thiệt hại chỉ đơn phương người lao động.

Bị trừ tiền lương vô lý!

Kể cả trường hợp bạn có trách nhiệm bồi thường số đĩa bị vỡ khi làm ở cửa hàng thì việc phía cửa hàng tùy tiện trừ số tiền bồi thường đó từ lương của bạn là bị cấm theo như Điều 24 Luật tiêu chuẩn lao động đã quy định. Nhà hàng cần phải trả đầy đủ số tiền lương mà bạn đã làm, rồi mới được đòi tiền bồi thường.

Ngoài ra kể cả trong hợp đồng lao động của bạn có quy định điều khoản về tiền bồi thường như ""Người lao động phải bồi thường toàn bộ số tiền đồ vật bị hư hại, làm hỏng"" thì điều đó đã vi phạm Luật tiêu chuẩn lao động. Trong trường hợp bị đòi bồi thường một cách vô lý, hãy đừng chần chừ mà liên lạc với cổng tư vấn của Cục lao động hay các nhà chuyên môn pháp luật.

Tư vấn về việc làm của học sinh ⇒Cục lao động Tokyo Phụ trách Luật hợp đồng lao động Phụ trách việc làm thêm của học sinh
TEL: 03-3512-1611

6 Tôi nói rằng người tìm thấy hữu ích.

Bài đăng này là hữu ích cho bạn?

  • Mail

Bài viết liên quan

PAGE
TOP